
Serikali imeanza maboresho ya mfumo wa Usajili wa matukio 
muhimu ya binadamu ili kuwawezesha wananchi wengi zaidi 
kusajiliwa na kupata vyeti vya uthibitisho wa kutokea matukio 
hayo. Maboresho haya yanatekelezwa kupitia Mkakati wa Usajili 
wa matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu (Civil Registration 
and Vital Statistics – [CRVS] Initiative) ambao unatoa suluhisho 
kwa changamoto mbalimbali zinazosababisha wananchi wengi 
kushindwa kusajiliwa ikiwa ni pamoja na umbali mrefu kati 
maeneo ya makazi ya wananchi na Ofisi za usajili.

Utekelezaji wa Mkakati huu umeshaanza kwa kundi ka watoto 
kupitia Mpango wa Usajili wa Watoto walio na Umri Chini ya Miaka 
Mitano (Under Five Birth Registration Program) unaotekelezwa 
katika mikoa Saba ya Tanzania bara ambayo ni Mbeya, Songwe, 
Mwanza, Iringa, Njombe, Geita na Shinyanga. Katika mikoa hii, 
watoto wote walio na umri chini ya miaka mitano wanasajiliwa 
na kupata vyeti vya kuzaliwa VINAVYOJAZWA KWA MKONO 
bila malipo katika Ofisi za Watendaji Kata na Vituo vya Tiba 
vinavyotoa huduma ya afya ya mama na mtoto na taarifa za 
aliyesajiliwa kutumwa kwa njia ya mtandao na kuingia moja kwa 
moja katika kanzidata ya RITA.

Napenda kuutaarifu Umma kwamba Cheti cha Kuzaliwa 
kilichojazwa kwa mkono ni cheti halali kama ilivyo kwa 
vilivyochapishwa kwa mashine hivyo vinaweza kutumika mahali 
popote kupata huduma inayohitajika.

Msajili Mkuu wa Vizazi na Vifo ndiye mwenye dhamana na 
mamlaka ya kutoa vyeti vya kuzaliwa ikiwa ni pamoja na 
kuvihakiki na kuvithibitisha uhalali wake. Hivyo nazisihi Taasisi 
zote nchini kuvikubali vyeti hivi mara vinapowasilishwa kwa 
ajili ya kupata huduma mbalimbali. Endapo Taasisi hizo zina 
mashaka na vyeti hivyo na zinahitaji ufafanuzi au uthibitisho wa 
vyeti vilivyowasilishwa, zisisite kuwasiliana na Ofisi za RITA na 
siyo kuvikataa na kusababisha usumbufu kwa wananchi.

Natoa rai kwa wananchi wote kuendelea kusajili na kupata Vyeti 
vya Kuzaliwa kwa utaratibu uliopo katika eneo analoishi kwa 
manufaa yao wenyewe na nchi kwa ujumla.
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Msimamizi  Mkuu wa Wadhamini anapenda kuvikumbusha  vyama vya Siasa ambavyo 
Bodi zao za Wadhamini zimesajiliwa na Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) 
kwamba vinatakiwa kufanya marejesho kila mwaka kwa mujibu wa Sheria ya Muunganisho 
wa Wadhamini Sura ya 318 toleo la 2002. (The Trustees’ Incorporation Act, CAP 318, 
R.E.2002).

Taarifa inatolewa kwa Vyama vyote ambavyo havijawasilisha marejesho ya wadhamini 
mpaka kufikia mwaka 2018, kufanya hivyo mara moja ili kuuwezesha Wakala kuwa na 
kumbukumbu sahihi katika Daftari la Msimamizi  Mkuu. 

Vyama vya Siasa ambavyo vimesajili Bodi za Wadhamini ni kama ifuatavyo:     

S/N JINA LA CHAMA
TAREHE 
YA BODI 
KUSAJILIWA

1 AFRICAN DEMOCRATIC ALLIANCE PARTY (ADA-TADEA) 19.12.1995

2 UNION FOR MULTI-PARTY DEMOCRACY (U.M.D) 15.01.1996

3.	 CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM) 30.03.1978

4.	 CHAMA CHA KIJAMII (CCK) 12.04.2017

5.	 NATIONAL CONVENTION FOR CONSTRUCTION AND 
REFORM – (NCCR MAGEUZI) 01.08.1995

6.	 CHAMA CHA DEMOKRASIA NA MAENDELEO (CHADEMA) 15.03.1993

7.	 UNITED PEOPLES DEMOCRATIC PARTY – (UPDP) 28.12.2005

8.	 ALLIANCE FOR TANZANIA FARMERS PARTY (AFP) 06.02.2013

9.	 UNITED DEMOCRATIC PART (UDP) 31.08.1995

10.	 CHAMA CHA SAUTI YA UMMA (SAU) 27.06.2014

11.	 TANZANIA LABOUR PARTY (TLP) 16.03.1994

12.	 CHAMA CHA DEMOKRASIA MAKINI (MAKINI) 04.05.2016

13.	 ALLIANCE FOR CHANGE AND TRANSPARENCY (ACT – 
WAZALENDO) 18.08.2015

14.	 CHAMA CHA UKOMBOZI WA UMMA (CHAUMMA) 25.07.2016

15.	 ALLIANCE FOR DEMOCRATIC CHANGE (ADC) 25.04.2014

16.	 NATIONAL RECONSTRUCTION ALLIANCE (NRA) 19.01.1996

17.	 THE NATIONAL LEAGUE FOR DEMOCRACY 14.02.1996

18.	 THE CIVIC UNITED FRONT (CUF -CHAMA CHA 
WANANCHI) 04.05.1993

19.	 DEMOCRATIC PARTY (DP) 17.05.2004
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